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TAARIFA YA UTENDAJI WA VIWANDA VYA KUSINDIKA MKONGE KWA KIPINDI CHA
MWEZI JANUARI 2022 HADI DISEMBA 2022

1.0 UTANGULIZI

Kampuni ya Sisalana ni moja ya kampuni za kitanzania ambayo inamilikiwva na mfuko wa hifadhi
ya jamii (yaani NSSF) kwa asilimia 100%. Kampuni ya Sisalana ilianza shughuli zake ya utendaji
tarehe 12. 03. 2021, Kampuni ya Sisalana inamiliki viwanda saba vya kuchakata Majani ya Mkonge
(yaani kiwanda cha Magunga, Mwelya, Usambara, Hale, Ngombezi, Magoma Songea na Magoma
Kulasi) ambapo majani hayo hutoka kwa wakulima kupitia usimamizi wa AMCOS tano (Magoma
AMCOS, Magunga AMCOS, Hale AMCOS, Mwelya AMCOS, na Ngombezi AMCOS).

Ikumbukwe kwamba, Kampuni ya Sisalana ilianzishwa kwa lengo la kusimamia mali zote
zilizochukuliwa na NSSF kutoka kwa Kampuni ya Katani baada ya kampuni tajwa kushindwa kulipa
madeni yake kwa NSSF. Hivyo mali zote zilizokuwa dhamana ya mikopo iliyotolewa na NSSF kwa
Kampuni ya Katani ikihusisha viwanda hivyo saba vya usindikaji vilichukuliwa na sasa

vinasimamiwa na NSSF kupitia kampuni yake ya Sisalana.

Mara baada ya kuchukua mali hizo, kwa maelekezo ya Serikali NSSF haikupaswa kusimamisha
shughuli za uzalishaji hivyo hatua za haraka zilichukuliwa ikiwemo kutengeneza mpango kazi wa
muda mfupi kuendeleza uzalishaji katika kipindi cha mpito. NSSF ililazimika kuchukua hatua hii
kwa sababu yenyewe katika uwekezaji hua kuna miongozo ya kuifuata inayotolewa na benki Kuu
ya Tanzania na moja wapo ni kwamba lazima upembuzi yakinifu ufanyike kuangalia tija ya
uwekezaji kabla ya kuwekeza. Hivyo mchakato wa kuanza kwa upembuzi yakinifu ulishafanyika na

sasa upembuzi yakinifu ulifanyika na upo katika hatua za mwishoni.



Aidha, NSSF ilichukua hatua za haraka za kunusuru kazi ziendelee kwa kipindi cha mpito cha
kusubiria upembuzi yakinifu ukamilike, hatua zilizochukuliwa ni pamoja na kutoa mtaji kwaajili ya
uboreshaji wa miundombinu ya uzalishaji ikiwemo ukarabati mkubwa wa Makorona ambao ulikua
haujafanyika kwa zaidi ya miaka saba iliyopita; ujenzi wa vichanja vipya vya chuma ili kukidhi
mahitaji halisi ya kila kiwanda na ukarabati wa vichanja vilivyokuwa vimeharibika; na kuboresha
hali ya maslahi ya wafanyakazi ili kuwapa ari ya kufanya kazi kwa ufanisi ikiwemo kulipa stahiki
zao kwa wakati, kulipa michango yao ya NSSF, kupata bima ya matibabu, kulipia kodi ya mapato,
kuchangia Mfuko wa Fidia kwa Wafanyakazi (WCF), kwa Chama cha Wafanyakazi (TPAWU) na
kuwapatia vifaa vya kazi. Hadi taarifa hii inaandikwa ukarabati mkubwa wa makorona
ulishafanyika kwa viwanda vyote isipokuwa Hale ambao AMCOS vyao ilishauri tusubiri kidogo
wafidie uzalishaji uliokuwa umepotea walipokuwa wamepata changamoto ya Korona kwa vipindi
viwili tofauti. Taarifa kamili ya ukarabati wa Makorona nayo imeambatishwa kwaajili ya urahisi wa

kurejea.

Taarifa hii imebeba utendaji wa viwanda saba vya kusindika mkonge vinavyomilikiwa na
kampuni ya Sisalana katika kipindi cha mwezi Januari hadi mwezi Disemba 2022. Aidha taarifa
hii itaonyesha pia ulinganisho wa uzalishaji ulio fanyika katika kipindi cha kipindi kama hicho
kwa mwaka 2021 kabla ya kuanzishwa kwa Sisalana kwaajili ya kupima maendeleo ya

usindikaji mkonge katika viwanda hivyo.

2.0 USINDIKAJI WA MAJANI YA MKONGE
2.1 LENGO LA USINDIKAJI NA MAFANIKIO

Kampuni inafanya kazi ya kusindika majani ya mkonge ambayo yanaletwa na wakulima kupitia
AMCOS, hivyo utendaji wa usindikaji unategemea ushirikiano kati ya Kiwanda na AMCOS
ambao wanaleta majani na Kiwanda kuhakikisha mitambo ipo sawa kusindika majani hayo.
Hivyo taarifa ya utendaji katika eneo la usindikaji inaonyeshwa kwa kuangalia malengo ya

Kampuni na hali halisi iliyojitokeza.



Katika kipindi cha mwezi Januari hadi mwezi Disemba 2022 kampuni ilikuwa na lengo la
kusindika jumla meta 232,623.20 kulainisha na kufunga tani 6,646.38. Uhalisia wa
uzalishaji ni meta 173,785.97 kati ya meta 174,229.04 zilizoletwa viwandani ambapo ni
sawa na asilimia 75 ya lengo na ni sawa na asilimia 99.8 ya uhalisia. Kwa upande wa
ulainishaji na ufungaji uhalisia ni tani 5,747.39 sawa na asilimia 86 ya lengo kwa kipindi
cha mwezi Januari hadi Disemba 2022.
Taarifa imeambatanishwa kama ifuatavyo: -
(@) Uzalishaji -katika kipindi cha mwezi Januari hadi Disemba 2022 kiwanda cha
Hale kimeongoza katika uzalishaji kwa kuvuka lengo lilokuwa limepangwa na Kampuni
kwa kufikia 101.5% ya usindijaji. Aidha, Kwa kuzingatia hali halisi ya majani yaliyoletwa
kiwandani na kusindikwa viwanda vilifanikiwa kusindika majani hayo kwa 99.8% ila kwa
kuzingatia malengo viwanda vyote vimefikia lengo kwa wastani wa 78%. Kwaupande
wa uzalishaji wa tani viwanda viliweza kufikia 86.47% ya lengo lililokuwa limepangwa
na Kampuni. Takwimu za uzalishaji kwa viwanda vyote zimeonyeshwa hapo chini katika

jedwali namba 1.



Jedwali namba 1: Takwimu za Usindikaji, Ulainishaji na Ufungaji

PRODUCTION ARCHIEVMENT ANALYSIS
201 200
ACTUAL PERCENTAGE (%) OF ACTUAL PERCENTAGE (%) OF
TARGET wrsoecys| MSPEC | ranger MTS DEC | MTS DEC
MTSREC | MTSDEC | = o | V/sMTs MTSREC | MTSDEC | V/S | V/SMTS
FACTORY REC TARGET |  REC
HALE 34,954.00 | 31,963.50 | 31,884.00 91.22%  99.75%| 3446860 35117.00| 3498950 10L51%|  99.64%
NGOMBEZ! 3187400 | 2519800 | 25,155.50 78.92%(  9983%| 33,055.40| 2566450 2569050 77.72%| 100.10%
MAGUNGA 32,044.00| 2589150 | 25,780.50 79.95%  9957%| 31,2040( 2372950 23809.00| 76.26%| 100.34%
MAGOMA (KULASI & SONGEA) | 59,280.00| 49,422.00 | 49,440.00 83.40%|  100.04%| 68,272.60 | 4992500 4984600 73.00%|  99.84%
MWELYA & USAMBARA 57,750.00| 3546041 | 35450.66 6139%|  99.97%| 65606.20| 3979304 39450.97| 60.13%|  99.14%
TOTAL 216,102.00 | 167,935.41 | 167,710.66 77.60%  99.87% 232,630 | 17422904 | 173,785.97| 7aT1%  99.75%
PRODUCTION ARCHIEVMENT ANALYSIS
201 202
FACTORY ACTUAL PERCENTAGE ACTUAL
TARGET ” TARGET PERCENTAGE
BRUSHING | BALING BRUSHING | BALING (%)
HALE 100075 102330 100855|  100.68%[ 98038 112480 | 11475  11371%
NGOMBEZ! 87409| 60547 |  609.7 69.69%| 93957  65945| 65815  7005%
MAGUNGA 93208|  79245| 78360 8461% 86816  74640| 74700  86.04%
MAGOMA (KULASI & SONGEA) | 172445 194550 | 194550  112.82%| 199341( 1962.90| 196290(  98.47%
MWELYA & USAMBARA 164197 1,16664 | 1,126.00 68.58%| 186485 1233.36] 126459  67.81%
TOTAL 617434 | 553335 5477.82 88.72% 664638 572691| 574739  8647%

Ufunguo: MTS REC= Meta za majani ya Mkonge zilizofikishwa kiwandani; MTS DEC= Meta za majani

ya Mkonge zilizosindikwa; Kipimo cha Ulainishaji na Ufungaji ni tani.
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(b). Uzalishaji wa madaraja ya singa

Uzalishaji pia umezingatia madaraja ya singa yanayotokana na ubora wa majani yaliyosindikwa
na umakini wa usimamizi wa wataalamu wa viwandani humo.

Ufanisi katika kuzalisha madaraja ya juu umeongezeka kwa kiasi kikubwa kwa mwaka 2022
ukilinganisha na madaraja ya Mkonge yaliyozalishwa mwaka 2021. Madaraja ya 3L, 3S haya
yalizalishwa kwa uchache kabisa kwa mwaka 2021 kwa viwanda vyote ila kwa mwaka 2022
yamezalishwa kwa viwanda vyote kwa. Aidha uzalishaji wa madaraja ya mkonge ya chini
ulipungua kwa kiasi kikubwa kwa kipindi cha mwaka 2022. Kwa ujumla kwa mwaka 2022
madaraja ya juu yapo kwa 85% ya uzalishaji wote ukilinganisha na 78% ya uzalishaji wa
madaraja ya juu kwa mwaka 2021. Hii yote ni manufaa kwa mkulima kwani madaraja ya juu
yanauzwa kwa bei ya juu ukilinganisha na madaraja ya mkonge ya chini.

Takwimu kamili za uzalishaji wa madaraja mbali mbali ya Mkonge inaonekana katika majedwali

na 2 na 3 yanayofuta hapo chini.

Jedwali namba 2: Uzalishaji wa madaraja ya Mkonge; Brushing- Ulainishaji, Baling-

Ufungaji
BRUSNHING BY GRADES
FACTORY 3L 3S UG SS UG TOWI TOWIL UF TOTAL
HALE 26.95 10.30 665.10 270.85 30.80 - 19.30 1,023.30
NGOMBEZI 4.25 5.75 533.00 47.75 23.00 3.20 3.75 620.70
MAGUNGA 156.85 24.55 503.15 70.05 34.55 0.90 2.40 792.45
MAGOMA 2.25 0.50 1,528.25 341.00 36.00 1.00 36.50 1,945.50
MWELYA & USAMBARA 37.70 20.50 774.65 289.09 39.40 1.22 4.08 1,166.64
TOTAL 228.00 61.60 4,004.15 1,018.73 163.76 6.32 66.03 5,548.58
FACTORY 3L 3S UG SS UG TOWI TOWII UF TOTAL
HALE 40.55 17.15 893.25 126.35 29.85 - 17.65 1,124.80
NGOMBEZI 2.75 18.00 514.50 83.80 34.00 3.40 3.00 659.45
MAGUNGA 122.45 39.15 501.35 54.15 27.45 0.50 1.35 746.40
MAGOMA 75.50 1.75 1,593.75 233.50 36.80 0.60 21.00 1,962.90
MWELYA & USAMBARA 160.10 139.15 773.52 123.70 33.58 2.31 1.00 1,233.36
TOTAL 401.35 215.20 4,276.37 621.50 161.68 6.81 44.00 5,726.91
BALING BY GRADES
FACTORY 3L 3S UG SS UG TOWI TOWII UF TOTAL
HALE 25.75 10.00 666.00 257.00 30.80 - 19.00 1,008.55
NGOMBEZI 4.25 5.25 519.35 45.85 31.60 3.90 3.00 613.20
BALING 2021 [MAGUNGA 160.00 24.00 501.25 67.35 32.60 0.90 2.50 788.60
MAGOMA 2.25 0.50 1,528.25 341.00 36.00 1.00 36.50 1,945.50
MWELYA & USAMBARA 33.50 15.25 808.55 217.90 35.00 12.40 3.40 1,126.00
TOTAL 225.75 55.00 4,023.40 929.10 166.00 18.20 64.40 5/481.85
FACTORY 3L 3S UG SS UG TOWI TOWII UF TOTAL
HALE 42.00 17.00 887.75 121.25 26.35 2.80 17.60 1,114.75
NGOMBEZI 4.50 18.50 507.00 84.40 36.60 3.40 3.75 658.15
BALING 2022|MAGUNGA 122.75 39.25 501.50 54.25 27.50 0.50 1.25 747.00
MAGOMA 75.50 1.75 1,593.75 233.50 36.80 0.60 21.00 1,962.90
MWELYA & USAMBARA 154.75 135.45 781.90 127.95 57.09 7.20 0.25 1,264.59
TOTAL 399.50 211,95 4,271.90 621.35 184.34 14.50 43.85 5,747.39




Jedwali namba 3: Ufupisho wa Madaraja ya mkonge yaliyozalishwa katika Ulainishaji na

Ufungaji
UZALISHAJI KWA MADARAJA YA SINGA
ASILIMIA YA MADARAJA YA SINGA
ASILIMIAYA
2021 2022 KUTOKA KATIKA JUMLA YA
GRADES ONGEZEKO/PUNGUZ
UZALISHAII
02021V/S 2022
(JANUARI-DESEMBA) | (JANUARI-DESEMBA) 2021 2022

3L 226.1 399.5 76.69% 4.13% 6.95%
3S 62.2 211.95 240.76% 1.14% 3.69%
UG 3986.3 4271.9 7.16% 72.77% 74.33%
SS UG 953.95 621.35 -34.87% 17.41% 10.81%
TOWI 167.486 184.34 10.06% 3.06% 3.21%
TOW I 17.2 14.5 -15.70% 0.31% 0.25%
UF 64.58 43.85 -32.10% 1.18% 0.76%
TOTAL 5477.816 5747.39 4.92% 100.00% 100.00%

3.0. MAFANIKIO YA UZALISHAIJI

Pamoja na kuwepo na changamoto za uzalishaji, Kampuni imefanikiwa katika maeneo

yafuatayo:

a. Upande wa wadau wetu (AMCOS, wakulima na Serikali)

b. Upande wa kampuni

A. Upande wa wadau wetu (yaani Mkulima na AMCOS)-Pamoja na kusimamisha

mitambo ya usindikaji kwa vipindi mbali mbali kupisha kipindi cha ukarabati mkubwa

kampuni imeweza kugusa uchumi wa mkulima na vyama vyao vya Ushirika unaenda juu

kutokana uzalishaji uliofanywa katika kipindi cha Sisalana kama ifuatavyo: -

% Kuongeza uzalishaji wa singa za majani ya mkonge (kwa kiasi na ubora)- kiasi cha tani

5,747.39 kimezalishwa kutoka jumla ya meta za majani ya mkonge 173,785.97 kwa

mwaka 2022 ikiwa ni ongezeko la tani 269.59 kipindi cha mwaka 2021.
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% Ongezeko hilo pia limeenda sambamba na ongezeko la madaraja ya juu na kupungua
kwa madaraja ya chini mfano katika kipindi cha 2021 uzalishaji wa 3L, 3S, UG ilikuwa ni
asilimia 78.03% (3L=4.13%, 35=1.14% na UG=72.77%) kutoka uzalishaji wa tani
5,477.80 ukifananisha na mwaka 2022 ambapo uzalishaji wa 3L,3S na UG ni jumla ya
asilimia 84.97% (3L=6.95%,35=3.69% na UG=74.33%) kutoka uzalishaji wa tani
5,747.39

% Kuongeza mapato ya mkulima na Vyama vya ushirika -kupitia usindikaji wa meta zaidi
na madaraja ya 3L, 3S na UG kwa kiasi kikubwa ukilinganisha na uzalishaji wa mwaka
2022. Hali hii imepelekea pato ghafi la mkulima kuongezeka kwa TZS 1.6 billion

ukilinganisha na kipindi cha mwaka 2021.

% Kuongeza mapato ghafi kwa AMCOS kwa TZS 30.7 million ukilinganisha na mapato
yam waka 2021. AMCOS anakusanya mapato kwa kila meta inayopita kiwandani kwake
kutoka kwa mkulima kwa TZS 5,000.00 kwa meta.

Takwimu za mapato ghafi kwa vyama vya ushirika na Wakulima limeambatanishwa

katika jedwali namba 4 na 5 hapo chini.

Jedwali namba 4: Mapato ghafi ya AMCOS (Ongezeko la Sh 30,376,550)

MAPATO YA VYAMA VYA USHIRIKA VYA MKONGE (AMCOS)
ASILIMIA YA

2021 2022 TOFAUTI  [ONGEZEKO/PUNGUZO 2021

AMCOS 5,000.00 5,000.00 V/s 202
HALE 159,420,000.00 | 174,947,500.00 ( 15,527,500.00 9.74%
NGOMBEZI 125,777,500.00 | 128,452,500.00 2,675,000.00 2.13%
MAGUNGA 128,902,500.00 | 119,045,000.00 | (9,857,500.00) -7.65%
MAGOMA 247,200,000.00 | 249,230,000.00 2,030,000.00 0.82%
MWELYA & USAMBARA 177,253,300.00 | 197,254,850.00 | 20,001,550.00 11.28%
TOTAL 838,553,300.00 | 868,929,850.00 | 30,376,550.00 3.62%




Jedwali namba 5: Mapato ya Wakulima (Ongezeko la Sh. 1,607,487,080.00)

GROSS REVENUES
GRADES 1 ) U6 $5UG TOWT | TOWI UF TOTAL
HALE 104697500 385000001 2435550000 198,091,250 | 61,135,000 | BIBN 3407298 150
NGONBEZ] 45000 200250 184485000 LT7H00 | 626840001  5960000) 430,000 L 147984100
0 (MAGUNGA OAU0|  BIST0| 1842500 208810550 64675,00[] 1385000 3,800,000 2808 15430
MAGONA 5078750 LO000 | S50B000|  LOSAST0000) TLAB000| 1515000] 6400000 6,769 68,150
MIVELYA & USANBARA 134.035,000 1700000 2347280000 75,268300 69, 458 10| 187200001 5200000 3807660020
TOTALGROSSREVENUES | 902857500 155925000 | 146766150001 2875468300 | 3093971201 27380000 ( 98,225,000 190710673200
GRADES i ) U6 $5U6 TOWT | TOWII UF TOTAL
HALE L0000 654500001 3284675000 BLIT00 (52700000  4340.000] 28160000 398946050
NGONBEL] 184500000 700250001 1875300,000 265860000 73200000 52700001 6,000,000 231530500
N1 |MAGUNGA 32790001 15L12500]  1,855,550000 08675001 55000000 75000 2,000,000 1738 600,000
MAGOMA 309,550,000 O737300 | 589875000 13550000 73600000 930,000] 33600000 1056817500
MIVELYA & USAMBARA 034479000 S1482500] 2893030000 43042500 114180000] 11160000 400,000 4571770,00
TOTAL GROSSREVENUES | 1637950000 816007500 | 15808030000 1967250500 368680000 2247000 70,160,000 206785350000

< Kwa upande wa Serikali; Katika kipindi cha Januari 2022 hadi Disemba 2022,
Kampuni imeweza kuchangia mapato kwa kulipa kodi (SDL, PAYE, Withholding na VAT)
kiasi cha TZS 1.04 billioni. Aidha, kwa upande wa ajira Kampuni imeweza kuajiri
wafanyakazi wa moja kwa moja wapatao 1,035 ikihusisha wa kudumu na wa muda
mfupi. Hivyo Kampuni imechangia kuchochea uchumi wa Tanga kupitia uchangiaji wa

mapato na kupunguza changamoto ya ukosefu wa ajira.

B. Upande wa Kampuni
% Kufanikiwa kuhakikisha huduma ya uzalishaji inaendelea kuwa ya uhakika na
yenye ubora katika kipindi chote, hii imejidhihirisha kwenye ongezeko Ia
uzalishaji kwa kiasi na ubora wa madaraja ya juu ya Mkonge na kupungua kwa

madaraja ya chini kama ilivyoelezwa katika taarifa za uzalishaji hapo juu.



X/
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X/
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X/
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Kuhakikisha mitambo ya usindikaji inakuwa katika uimara wa utendaji kwa
nyakati zote na pale inapotokea hitilafu kushughulikiva kwa haraka. Hii
inajidhihirisha katika taarifa ya ukarabati wa mitambo iliyoambatishwa na taarifa
hii na ufanisi uliopelekea madaraja ya juu kuzalishwa kwa wingi na kupunguza

madaraja ya chini.

Kukamilisha upanuzi wa vichanja vya kuanikia singa ilikuongeza ufanisi katika

shughuli za uzalishaji katika viwanda vyote.

Kurejesha ari ya wafanyakazi viwandani kote kufanya kazi kwa moyo kwakuwa

maslahi yao yanazingatiwa na kulipwa kama inavyostahili na kwa wakati.

Kuweza kulipa stahiki zote muhimu kwa Serikali hususani kodi zote zinazohitajika

kwa mujibu wa Sheria.

4.0. CHANGAMOTO ZA UZALISHAIJL

Katika kipindi cha mwezi Januari hadi mwezi Disemba, 2022, kumekuwa na changamoto na

mbali mbali ambazo zimepelekea kutofika malengo ya uzalishaji kama ilivyokusidiwa katika

malengo ya

uzalishaji kwa Kampuni. Changamoto kubwa ambazo zilijitokea katika kipindi

kilichotajwa ni kama ifuatavyo:

% Changamoto ya Umeme;

Kukatika kwa umeme mara kwa mara au umeme mdogo kwa baadhi ya Viwanda

Hali ya umeme bado imekuwa ni changamoto kubwa sana katika uzalishaji wa

viwanda vyetu vyote hasa vile vya kusindika mkonge. Hali hii hupelekea kushindwa

kufikia malengo .katika kipindi cha mwaka 2021 changamoto ya kukatika kwa

umeme mara kwa mara au kukosa kabisa umeme katika viwanda imechukua asilimia

44% ya changamoto zote ukilinganisha kwa mwaka 2022 ikiwa na asilimia 55.
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% Miundombinu mibovu ya barabara na madaraja,
Hali ya miundombinu ya barabara za mashambani si shwari na kusababisha wakulima
kushindwa kufikisha majani ya Mkonge kwa wakati katika viwanda kwaajili ya usindikaji.
Barabara nyingi ziliharibika katika nyakati za mvua na kupelekea kuwepo kwa mashimo na

mifereji na kushindwa kupitika kirahisi.

Pia kwa upande wa kiwanda cha Usambara katika nyakati za mvua nyingi inapelekea kiwanda
kushindwa kupata majani ya kusindika kutokana na changamoto ya daraja (eneo la daraja)

kushindwa kupitika kirahisi.

<> Matengenezo ya mitambo ya kusindikia majani ya mkonge,

Ukarabati mkubwa wa mitambo ulipelekea kusimamisha uzalishaji kwa kipindi kisichopungua
mwezi mmoja kwa kiwanda husika. Aidha, kutokana na mitambo yote kuwa ni kuu kuu kulikua
na hali ya kuharibika kwa mitambo hiyo katika hali zisizotarajiwa kulingana na ratiba na

mpango wa matengenezo.

< Mabadiliko ya hali ya hewa
katika kipindi cha mwaka 2022 kumekuwa badiliko kubwa la hali ya hewa (kiangazi)
kilichoweza kuleta athari katika namna mbili, moja kukauka kwa majani na kupelekea
usindikaji kuwa mgumu kutokana na mkonge kuwa mkavu na kusababisha uwepo wa taka
nyingi kwenye mifereji ya taka. Hali hii inapelekea kupungua uzalishaji kwa kiasi na ubora
hivyo kuathiri mapato ya mkulima lakini pia inaathiri ufanisi wa mitambo na kuongeza

gharama ya uchakavu hii inaathiri pato la Kampuni.

Pia ukame mwingi umesababisha kukauka kwa vyanzo vya maji ambavyo hutumika katika
kusukuma taka na kuoshea singa, hivyo ikapelekea kampuni kuingia gharama kubwa ya
kukabiliana na hali hiyo ili kunusuru uzalishaji pia imeathiri malengo ya uzalishaji. Kwa mfano,

Kampuni ililazimika kuchimba kisima katika kiwanda cha Magunga na kusafisha kisima cha
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zamani kwenye kiwanda cha Magoma Kulasi na kununua pampu 3 mpya ambavyo vyote hivyo

havikuwa katika mipango ya kampuni kwa mwaka 2022.

X/
°

7
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Wafanyakazi wa uzalishaji,

Kumekuwa na changamoto ya upatikanaji wa wafanyakazi hasa msimu wa kilimo ukifika au
pale inapotokea uzalishaji umesimama kupisha matengenezo ya mitambo wafanyakazi
wanapotea na inachukua muda na gharama kuwarejesha. Wafanyakazi wengine
wamekuwa wakikimbia kazi wakilalamika kwamba kazi ya Mkonge ni hgumu hasa katika
usindikaji.

Kuchelewa kuletwa majani kiwandani.

Usindikaji unategemea majani ya mkonge yaletwe kiwandani kutoka kwa mkulima kupitia
Chama chake cha Ushirika, ila kuna wakati inatokea majani yanachelewa kuletwa
kiwandani au hayafiki kabisa au yanafika machache kwa kulinganisha na lengo la siku. Hii
inapelekea aidha kuchelewa kuanza kazi au kushindwa kufanya kazi kabisa katika siku

husika hivyo kushindwa kutimiza malengo ya Mkulima na Kampuni.

Kuchelewesha kwa malipo ya usindikaji

Hii ni changamoto inayo kwamisha uendeshaji wa viwanda, ambapo baadhi ya AMCOS
kuchelewesha ulipaji wa malipo ya usindikaji isipokuwa Amcos moja ya Magoma tu ndio
imekuwa ikilipa malipo ya usindikaji kwa wakati.

Hali hii hupelekea kuchelewa kwa ununuzi wa mahitaji ya uendeshaji mfano mafuta,
vilainishini na spare za mitambo. Hupelekea ucheleweshaji wa malipo ya wafanyakazi katika
viwanda na kupelekea migomo isiyo ya lazima. Kwa mfano inafikia wakati AMCOS inadaiwa
ziaidi ya hati za madai (invoice) 3 ijapokuwa mzigo uliozalishwa unakua umeshauzwa na
mnunuzi ameuchukua.

Malipo ya usindikaji yakifanyika mapema yatasaidia kuongeza ufanisi wa utendaji kazi kwa
upande wa Kampuni ambayo hii italeta manufaa kwa wadau wote wa Mkonge hususani

Mkulima, Kampuni na Serikali.
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Takwimu ya athari ya uzalishaji imeambatanishwa katika jedwali namba 6 lifuatalo hapo chini

ambapo inaeleza changamoto tajwa hapo juu na namna zilizvyoathiri uzalishaji katika kipindi

cha mwezi Januari hadi mwezi Disemba 2021 na 2022.

Jedwali namba 6: Changamoto za uzalishaji na athari zake katika uzalishaji.

MATOKEO YA CHANGAMOTO KATIKA UZALISHAJI 2021

§/NO CHANGAMOTO MASAA METAS TONS
1{Umeme 241992 30,249.00 | 916.64
2|Kuharibika kwa mitambo 233781 2922263 | 885.53
3|Mzbadiliko ya hali ya hewa (mvua) 294.74 3,684.25 ( 111.64
dlKuchelewa/kutofika kwa majani kiwandani 91.50 1,143.75 34.66
5|Matengenezoya Mitambo (rehabilitation) 1,921.30 24016.25 | 727.77

JUMLA 7,065.27 88,315.88 | 2,676.24
MATOKEO YA CHANGAMOTO KATIKA UZALISHAJI 2022

§/NO CHANGAMOTO MASAA METAS TONS
1{Umeme 3,353.25 41,915.58 | 1,270.17
2|Kuharibika kwa mitambo 870.00 10,875.00 | 329.55
3|Mazbadiliko ya hali ya hewa (Kiangazi cha muda mrefu)) | 1,530.00 19,125.00 | 579.55
dlKuchelewa/kutofika kwa majani kiwandani 198.00 2 475.00 75.00
5|Ucheleweshaji wa malipo ya usindikaji 87.56 1,09450 | 33.17

JUMLA 6,038.81 75,485.08 | 2,287.43
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ATHARI ITOKANAYO NA CHANGAMOTO ZA UZALISHAII
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5.0. MUELEKEO WA KAMPUNI

Kampuni imeshaanza kufanya upembuzi yakinifu ili kupata muelekeo wa uwekezaji katika
viwanda vyake vyote. Upembuzi utahusisha tathmini ya teknologia ya usindikaji inayotumika
sasa na kushauri muelekeo wake pia kutathimini tija na kushauri maeneo mengine mapya
yanayohitaji kupelekewa huduma ya usindikaji. Aidha, katika kipindi cha mwaka 2023 kampuni
imedhamiria kuhakikisha malengo inayojipangia katika usindikaji mkonge inayatimiza na

ikiwezekana kuyapita.
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6.0. HITIMISHO
Kwakuzingatia kwamba Kampuni hii inamilikwa na Tasisi ya Serikali yaani Mfuko wa Taifa wa
Hifadhi ya Jamii (NSSF), hivyo itahakikisha inasimamia vyema uwekezaji uliofanywa kuwa ni

wa tija kwa wadau wake wote kwani rasilimali hiyo ni michango ya wanachama wa NSSF.

Mwisho tunapenda kutoa shukrani zetu za dhati kwa wadau wetu hususani wakulima wa
mkonge wa Tanga, AMCOS (Magoma, Mwelya, Ngombezi, Magunga na Hale), Chama cha
Wadau wa Mkonge Tanzania (SAT), Bodi ya Mkonge Tanzania, Wizara ya Kilimo, Serikali ya
Mkoa wa Tanga na Wilaya ya Korogwe bila kusahau wanahisa wetu ambao ni Bodi ya
Wadhamini ya NSSF na watendaji wote wa Sisalana katika sehemu zote kwa kushirikiana
katika kufanikisha uzalishaji wenye tija na manufaa kwa uchumi wa Kampuni, Wakulima na

Taifa kwa ujumla.

Mkonge kwa maendeleo ya Mkoa Tanga na Taifa kwa ujumlia.

> _
Afisa Mtendaji Mkuu
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